Thứ 6 - 26/02/2016
Kỷ niệm 28 năm ngày Quốc tế người cao tuổi (1/10/1991 - 1/10/2019)
Kỷ niệm 74 năm ngày Nam Bộ kháng chiến (23/9/1945 - 23/9/2019)
Trả lời yêu cầu của Bà Đỗ Thị Kim Ngọc lên trang thông tin điện tử huyện Long Thành

Nội dung câu hỏi:

 

Tôi muốn hỏi tách thửa miếng đất 1000m2, trong đó có 200m2, xã Phước Bình, xin tách thửa 450m2 (trong đó có 60 m2). Tôi muốn hỏi cậu tôi có miếng đất diện tích 1.000m2, trong đó có 200m thổ cư, đất tại xã Phước Bình, huyện Long Thành, tỉnh Đồng Nai. Cậu tôi bán lại cho tôi một phần diện tích là 450m2 (trong đó có 60m thổ cư). Chúng tôi thực hiện mua bán vào ngày 02/5/2019 bằng hình thức giấy tay. Cho tôi hỏi tôi có thể tách sổ với diện tích như vậy không? Hoặc tôi có thể công chứng quyền đồng sở hữu với cậu tôi không?

 

Trả lời:

Căn cứ Điều 7 Quyết định số 03/2018/QĐ-UBND ngày 30/1/2018 của UBND tỉnh về việc quy định diện tích tối thiểu được tách thửa đối với từng loại đất trên địa bàn tỉnh Đồng Nai, trường hợp của bà Đỗ Thị Kim Ngọc, diện tích tách ra và diện tích còn lại không đủ điều kiện tách thửa theo quy định.

 

Theo quy định tại Điểm c, Khoản 1, Điều 4 Quyết định số 03/QĐ-UBND ngày 30/1/2018 diện tích đất ở các xã thuộc các huyện, diện tích tối thiểu tách thửa là 100m2 và tại Điểm b, Khoản 1, Điều 5 quy định cụ thể tách thửa đối với đất nông nghiệp trên địa bàn các xã thuộc các huyện diện tích tối thiểu được phép tách thửa là 1000m2.

 

Trường hợp tách thửa 450m2 trong đó có 60m2 đất thổ cư theo quy định tại Điểm c, Khoản 1, Điều 4 và Điểm b, Khoản 1, Điều 5 Quyết định số 03/QĐ-UBND ngày 30/1/2018 của Uỷ ban Nhân dân tỉnh Đồng nai quy định về diện tích tối thiểu được tách thửa đối với từng loại đất trên địa bàn tỉnh Đồng Nai là không phù hợp theo quy định.

 

Căn cứ điểm b khoản 2 điều 167 chương XI Luật đất đai năm 2013 ngày 29/11/2013 quy định:

 

Trường hợp nhóm người sử dụng đất mà quyền sử dụng đất phân chia được theo phần cho từng thành viên trong nhóm, nếu từng thành viên của nhóm muốn thực hiện quyền đối với phần quyền sử dụng đất của mình thì phải thực hiện thủ tục tách thửa theo quy định, làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và được thực hiện quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất theo quy định của Luật này.

 

Trường hợp quyền sử dụng đất của nhóm người sử dụng đất không phân chia được theo phần thì ủy quyền cho người đại diện để thực hiện quyền và nghĩa vụ của nhóm người sử dụng đất.

 

Vì vậy, việc công chứng quyền đồng sở hữu của bà Đỗ Thị Kim Ngọc với cậu của bà, không đủ điều kiện thực hiện.

 

NT-VH&TT

Số lượt truy cập

Thăm dò ý kiến

Đánh giá mức độ hài lòng của người dân, doanh nghiệp đối với công tác tiếp nhận, giải quyết TTHC tại bộ phận Tiếp nhận và Trả kết quả huyện





 

TRANG THÔNG T​IN ĐIỆN TỬ HUYỆN LONG THÀNH - TỈNH ĐỒNG NAI

 

Cơ quan chủ quản: UBND huyện Long Thành

Chịu trách nhiệm chính: Bà Nguyễn Thị Thùy Linh – Phó Chủ tịch huyện.

Cơ quan Thường trực: Phòng Văn hóa và thông tin huyện.

Địa chỉ: Số 1, đường Lê Hồng Phong, khu Phước Hải, thị trấn Long Thành, tỉnh Đồng Nai.

Điện thoại: 02513.844298 - Fax: 02513.844383 - Email: vphdnd-lt@dongnai.gov.vn

® Ghi rõ nguồn " UBND huyện Long Thành " khi bạn phát hành lại thông tin từ website này.​