Thứ 6 - 26/02/2016
Đảng bộ, Chính quyền và Nhân dân huyện Long Thành ra sức thi đua thực hiện thắng lợi nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội năm 2019
Đảng bộ Chính quyền và Nhân dân huyện Long Thành phấn đấu xây dựng huyện đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao
Trả lời yêu cầu, ý kiến của Ông Phan Minh Quân lên cổng thông tin điện tử tỉnh Đồng Nai

Câu hỏi: Ông Phan Minh Quân, ngụ tại 38/3 Đinh Tiên Hoàng, Quận 1, TP.HCM Số ĐT: 0906833357. Mẹ tôi là Nguyễn Thị Bời là quả phụ của ông Trần Văn Côi. Bà Nguyễn Thị Bời đã 03 lần gửi đơn thư khiếu nại về việc khu dân cư số 3 huyện Long Thành chậm trễ triễn khai cũng như không rõ dự án còn hiệu lực hay không?


Theo đơn thư trả lời số 113/CV-TTPTQĐ của UBND huyện Long Thành ngày 14/02/2014, có nhắc đến văn bản số 3174/STNMT-CCQLĐĐ của Sở Tài nguyên và Môi trường ngày 11/9/2012 kiến nghị UBND tỉnh Đồng Nai chấp thuận chủ trương thu hồi Quyết định số 4830/QĐ-CT.UBT ngày 18/12/2003 để UBND huyện Long Thành có cơ sở thực hiện việc lập, phê duyệt phương án bồi thường mới theo quy định hiện hành. Tuy nhiên từ đó đến nay UBND tỉnh Đồng Nai vẫn chưa có Văn bản chỉ đạo hướng dẫn thực hiện.

 

Cùng với đơn thư trả lời số 10771/UBND-TCD của UBND tỉnh Đồng Nai ngày 14/11/2014, có chỉ đạo UBND huyện Long Thành kiểm tra, rà soát hồ sơ, xử lý đơn của tôi theo đúng quy định pháp luật, có Văn bản thông báo kết quả xử lý cho tôi biết đồng thời báo cáo kết quả thực hiện lên Chủ tịch UBND tỉnh trước ngày 10/12/2014. Nhưng từ đó cho đến nay tôi không nhận được bất kỳ văn bản trả lời nào từ UBND các cấp.

 

Theo Quyết định số 4682/QĐ-UBND ngày 28/12/2018 của UBND tỉnh Đồng Nai tôi không thấy Dự án khu dân cư số 3 huyện Long Thành trong danh sách các Dự án đưa vào kế hoạch sử dụng đất năm 2019 huyện Long Thành.

 

Do Mẹ tôi bà Nguyễn Thị Bời tuổi đã cao nên nhờ tôi làm đơn này kính mong UBND tỉnh Đồng Nai có văn bản hối thúc UBND huyện Long Thành dựa theo Quyết định số 4682/QĐ-UBND ngày 28/12/2018 của UBND tỉnh Đồng Nai, kiểm tra, rà soát và trả lời bằng văn bản cho tôi và UBND tỉnh Đồng Nai.

 

Tình trạng Dự án khu dân cư số 3 huyện Long Thành, cũng như việc xư lý vướng mắc về vấn đề bồi thường, hỗ trợ của dự án nếu dự án vẫn còn hiệu lực.

 

Có phương án giải quyết theo quy định của pháp luật cho thửa đất có diện tích 14.366m2, tọa lạc tại Ấp 1B, xã Phước Thái, huyện Long Thành, tỉnh Đồng Nai. Nếu dự án khu dân cư số 3 huyện Long Thành đã bị hủy kế hoạch sử dụng đất theo như chỉ đạo của UBND tỉnh Đồng Nai.

 

Trả Lời:

- Ngày 12/3/2003, UBND tỉnh Đồng Nai ban hành Quyết định số 730/QĐ.CT.UBT về việc giao quyền sử dụng đất cho Công ty Thái Dương – Sunco để xây dựng hạ tầng khu Trung tâm dân cư và hành chính tại xã Phước Thái, huyện Long Thành với diện tích 276.392,0m2.

 

- Ngày 18/12/2003, UBND tỉnh ban hành Quyết định số 4830/QĐ.CT.UBT về việc phê chuẩn phương án bồi thường do thu hồi đất thực hiện dự án xây dựng khu Trung tâm dân cư và hành chính tại xã Phước Thái, huyện Long Thành với tổng số hộ là 109 hộ/125.978,7m2. Tuy nhiên, trong quá trình triển khai thực hiện, rà soát nguồn gốc sử dụng đất để lập phương án bồi thường, hỗ trợ do có nhiều trường hợp giao đất cho các hộ dân không đúng thẩm quyền và nhiều trường hợp chưa xác định được chủ sử dụng đất gây khó khăn trong việc áp dụng chính sách bồi thường, hỗ trợ tái định cư do đó UBND huyện Long Thành không thực hiện được.

 

- Ngày 01/4/2015, UBND tỉnh ban hành Quyết định số 771/QĐ-UBND về việc thu hồi Quyết định số 4830/QĐ.CT.UBT ngày 18/12/2003 của UBND tỉnh Đồng Nai thuộc dự án khu Trung tâm dân cư và hành chính Phước Thái (Sunco) tại xã Phước Thái để UBND huyện Long Thành lập lại phương án bồi thường, hỗ trợ, tái định cư theo Luật đất đai 2013.

 

- Ngày 06/11/2018, Sở Tài nguyên và Môi trường có Công văn số 7552/STNMT-QH về việc rà soát, báo cáo việc triển khai dự án đầu tư xây dựng hạ tầng khu Trung tâm dân cư và hành chính tại xã Phước Thái, huyện Long Thành. Theo đó, giao Sở Xây dựng phối hợp và hướng dẫn UBND huyện Long Thành (Phòng Quản lý Đô thị) lập hồ sơ điều chỉnh quy hoạch chi tiết xây dựng 1/500 của dự án phù hợp với quy định của pháp luật về xây dựng; sau khi hồ sơ điều chỉnh quy hoạch xây dựng của dự án được duyệt, Sở Tài nguyên Môi trường sẽ rà soát hồ sơ liên quan tham mưu UBND tỉnh điều chỉnh Quyết định thu hồi, giao đất số 730/QĐ.CT.UBT ngày 12/3/2003 và báo cáo UBND tỉnh xử lý việc tiếp tục cho Công ty Thái Dương – Sunco (chủ đầu tư) thực hiện dự án theo quy định tại Khoản 1 Điều 99 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ. Do đó với dự án này vẫn đang tiếp tục triển khai thực hiện. (theo nội dung trả lời cử tri xã Phước Thái).

NT –VH&TT

Số lượt truy cập

Thăm dò ý kiến

Đánh giá mức độ hài lòng của người dân, doanh nghiệp đối với công tác tiếp nhận, giải quyết TTHC tại bộ phận Tiếp nhận và Trả kết quả huyện





 

TRANG THÔNG T​IN ĐIỆN TỬ HUYỆN LONG THÀNH - TỈNH ĐỒNG NAI

 

Cơ quan chủ quản: UBND huyện Long Thành

Chịu trách nhiệm chính: Bà Nguyễn Thị Thùy Linh – Phó Chủ tịch huyện.

Cơ quan Thường trực: Phòng Văn hóa và thông tin huyện.

Địa chỉ: Số 1, đường Lê Hồng Phong, khu Phước Hải, thị trấn Long Thành, tỉnh Đồng Nai.

Điện thoại: 02513.844298 - Fax: 02513.844383 - Email: vphdnd-lt@dongnai.gov.vn

® Ghi rõ nguồn " UBND huyện Long Thành " khi bạn phát hành lại thông tin từ website này.​