Trong những năm qua, công tác bảo hiểm y tế luôn được các cấp uỷ Đảng, chính quyền, Mặt trận Tổ quốc và các đoàn thể, các cơ quan, đơn vị từ huyện đến cơ sở trên địa bàn huyện Long Thành quan tâm thực hiện tốt. Công tác thông tin, tuyên truyền về chế độ, chính sách bảo hiểm y tế được thực hiện thường xuyên thông qua nhiều hình thức đa dạng, phong phú. Qua đó, giúp cho nhận thức của cán bộ, công chức, viên chức và nhân dân được nâng lên, góp phần nâng cao tỷ lệ người dân tham gia bảo hiểm y tế trên địa bàn huyện lên 211.533/231.229 người, đạt tỷ lệ 91,48%