Đời sống tâm linh được coi là một trong những yếu tố quan trọng trong đời sống tinh thần của mỗi gia đình. Biểu hiện của đời sống tâm linh trong văn hoá gia đình hiện nay là tổ chức giỗ tổ, họp họ, tu tạo phần mộ, ghi chép phả hệ, lập quỹ khuyến học… nhằm giúp mọi người trong gia đình luôn sống noi gương và xứng đáng với ông bà tổ tiên, với cội nguồn mỗi gia đình, dòng họ. Từ đó mỗi người dân Việt biết sống vì cội nguồn dân tộc, đất nước.