Nhằm đánh giá tình trạng dinh dưỡng trẻ em dưới 5 tuổi, phòng chống mù loà, nâng cao sức đề kháng góp phần phòng chống bệnh nhiễm khuẩn cho trẻ dưới 5 tuổi, huyện Long Thành triển khai Chiến dịch uống Vitamin A vòng I năm 2024 và đánh giá tình trạnh dinh dưỡng trẻ em dưới 05 tuổi năm 2024.
Sau khi uống Vitamin A, trẻ cần được ở lại theo dõi ít nhất 30 phút để đảm bảo an toàn cho trẻ
Dự kiến trẻ có độ tuổi từ 06 – 35 tháng sẽ được uống bổ sung vitamin A tại các Trạm Y tế xã, thị trấn trong đợt uống chính vào ngày 04 và ngày 05/6/2024 và đợt uống vét vào ngày 10/6/2024. Đồng thời trẻ dưới 05 tuổi bị bệnh có nguy cơ thiếu vitamin A cũng được uống bổ sung thường xuyên trong năm 2024 theo phác đồ của Bộ Y tế. Để đảm bảo tất cả trẻ em trên địa bàn đều được bổ sung uống vitamin A đầy đủ, Trung tâm Y tế huyện lập kế hoạch cho đối tượng uống vitamin A và cân đo đánh giá tình trạng dinh dưỡng trẻ em; Cán bộ chuyên trách dinh dưỡng xã phối hợp y tế ấp, khu điều tra danh sách trẻ dưới 05 tuổi trên địa bàn. Các Trạm Y tế trước khi triển khai cần tiến hành mời các lực lượng tham gia quán triệt kế hoạch và tập huấn chuyên môn, có lịch phân công cụ thể rõ ràng ở từng điểm uống; Có băng rôn, tranh ảnh tuyên truyền, dán phác đồ xử trí ngộ độc Vitamin A tại các điểm uống và thực hiện nghiêm công tác cân, đo trẻ, khám sàng lọc trước khi cho trẻ uống vitamin A. Ngoài ra rà soát toàn bộ trẻ trong độ tuổi chưa được uống vitamin A và chưa được đánh giá tình trạng dinh dưỡng trong các ngày triển khai Chiến dịch để tổ chức cho uống, cân vét để đảm bảo không bỏ sót đối tượng.
Đánh giá về trang thông tin điện tử UBND huyện Long Thành