UBND huyện Long Thành vừa ban hành kế hoạch thực hiện Chiến lược phát triển lĩnh vực thông tin cơ sở đến năm 2025 trên địa bàn với các nội dung, giải pháp trọng tâm như: Thiết lập mỗi xã, thị trấn có một hệ thống truyền thanh ứng dụng Công nghệ Thông tin- Viễn Thông và Trang thông tin điện tử; Thiết lập hệ thống bảng tin điện tử công cộng; Hiện đại hóa thiết bị kỹ thuật, số hóa sản xuất nội dung truyền thông đa phương tiện của cơ sở truyền thông cấp huyện. Đồng thời, tăng cường bồi dưỡng về chuyên môn, nghiệp vụ, ứng dụng công nghệ thông tin để khai thác, biên soạn tài liệu, lưu trữ thông tin, quản lý, vận hành thiết bị kỹ thuật…
Để chiến lược phát triển lĩnh vực thông tin cơ sở đến năm 2025 trên địa bàn huyện Long Thành đạt mục tiêu đề ra, UBND huyện yêu cầu Phòng Văn hóa và Thông tin chủ trì theo dõi, hướng dẫn, đôn đốc, nhắc nhở việc triển khai thực hiện, tham mưu UBND huyện báo cáo kết quả thực hiện kế hoạch về Sở Thông tin và Truyền thông theo quy định; Phòng Tài chính-Kế hoạch đảm bảo và sử dụng có hiệu quả nguồn vốn ưu tiên để thực hiện chiến lược phát triển lĩnh vực thông tin cơ sở đến năm 2025 trên địa bàn huyện Long Thành. Đặc biệt, Trung tâm Văn hóa, Thông tin và Thể thao huyện chủ trì rà soát, đánh giá, xây dựng kế hoạch chuyển đổi đài truyền thanh có dây/không dây FM sang truyền thanh ứng dụng CNTT-VT đảm bảo 100% các xã, thị trấn thực hiện hoàn thành chuyển đổi trong năm 2024; đảm bảo đến năm 2025, mỗi xã, thị trấn có ít nhất 1 bảng tin điện tử công cộng, cấp huyện có ít nhất 1 màn hình LED, 1 LCD được kết nối với hệ thống thông tin nguồn tỉnh…
Bảng tin điện tử được ứng dụng tại Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả xã An Phước
UBND các xã, thị trấn tổ chức tăng cường phối hợp thực hiện các nhiệm vụ theo hướng dẫn của Phòng Văn hóa và Thông tin, Trung tâm Văn hóa, Thông tin và Thể thao huyện. Qua đó, đáp ứng nhu cầu thông tin thiết yếu của người dân; đồng thời phục vụ hiệu quả công tác chỉ đạo, điều hành của chính quyền các cấp.