Thực hiện theo Công văn số 97/P.QLĐT ngày 16/01/2024 của Phòng Quản lý đô thị (P.QLĐT) về việc chưa thực hiện phương án đóng hầm chui dân sinh tại đường cao tốc TP.Hồ Chí Minh – Long Thành – Dầu giây tại xã Long An để phục vụ thi công Gói thầu số 9-XL, dự án thành phần 2 thuộc dự án đầu tư xây dựng đường bộ cao tốc Biên Hòa – Vũng Tàu giai đoạn 1.
Ngày 08/01/2024, Phòng Quản lý đô thị (P.QLĐT) đã ban hành văn bản số 39/P.QLĐT thông báo dừng lưu thông qua hầm chui dân sinh tại đường cao tốc TP.Hồ Chí Minh – Long Thành – Dầu Giây tại xã Long An để phục vụ thi công Gói thầu số 9-XL, Dự án thành phần 2 thuộc dự án đầu tư xây dựng đường cao tốc Biên Hòa – Vũng Tàu giai đoạn 1.
![hc5.jpg](/Shared%20Documents/hc5.jpg)
Hầm chui dân sinh tại đường cao tốc TP.Hồ Chí Minh – Long Thành – Dầu giây tại xã Long An
Tuy nhiên, do phương án An toàn giao thông (ATGT) trong quá trình đóng hầm chui chưa được đảm bảo: Tại khu vực hầm chui, lượng học sinh đi học đến trường THCS Long An và trường Tiểu học Long An đi ngang qua hầm chui rất lớn. Do đó, ngày 15/01/2024, P.QLĐT đã chủ trì làm việc với các đơn vị liên quan, đề nghị Chủ đầu tư lựa chọn 02 phương án như sau để thực hiện đóng hầm chui bảo đảm ATGT cho các em học sinh.
1.Phương án 1: thi công hầm chui trong thời gian học sinh nghỉ hè (từ ngày 31/5/2024 đến 15/8/2024).
2.Phương án 2: hỗ trợ kinh phí thuê phương tiện trung chuyển đưa đón học sinh tại 02 điểm trường Tiểu học Long An.
![hc3.jpg](/Shared%20Documents/hc3.jpg)
![hc2.jpg](/Shared%20Documents/hc2.jpg)
Hầm chui tại xã Long An, nơi người dân và các em học sinh 02 trường Tiểu học và THCS lưu thông hàng ngày rất đông
Tại buổi làm việc, đại diện Ban Quản lý dự án 85 sẽ báo cáo lãnh đạo xin ý kiến thống nhất phương án, có Văn bản phản hồi. Do đó, thống nhất chưa thực hiện đóng hầm chui để thi công cao tốc, người dân sẽ đi lại bình thường qua hầm chui đến khi phương án đóng hầm chui được thông qua. Kế hoạch và phương án đóng hầm sẽ được báo cáo cho UBND huyện Long Thành chỉ đạo thống nhất và sẽ thông báo cho UBND xã Long An triển khai đến người dân biết trước 15 ngày.