Thực hiện Quyết định số 248/QĐ-UBND ngày 30/01/2024 của Ủy ban nhân dân tỉnh Đồng Nai về việc triển khai Nghị quyết số 44/NQ-HĐND ngày 08 tháng 12 năm 2023 của Hội đồng nhân dân tỉnh về chất vấn và trả lời chất vấn tại kỳ họp thứ 14 Hội đồng nhân dân tỉnh Đồng Nai khóa X, nhiệm kỳ 2021 - 2026 và Văn bản số 1474/UBND-THNC ngày 06/02/2024 của Ủy ban nhân dân tỉnh về triển khai thực hiện văn bản số 6618-CV/TU ngày 15/01/2024 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy.
Ủy ban nhân dân huyện Long Thành vừa có văn bản giao Thanh tra chủ trì phối hợp với Ban Tiếp Công dân của huyện, UBND các xã, thị trấn triển khai thực hiện các giải pháp nhằm kéo giảm số người đến khiếu nại, tố cáo, phản ánh, kiến nghị trong thời gian tới. Trong đó, phân công, bố trí lãnh đạo tiếp công dân theo quy định của pháp luật; chủ động đối thoại, nắm chắc tình hình khiếu nại, tố cáo ngay từ khi mới phát sinh để đề xuất biện pháp xử lý kịp thời. Đồng thời, tăng cường kiểm tra việc chấp hành pháp luật các tổ chức, cá nhân có liên quan trong quá trình thực hiện các dự án; Xác định nguyên nhân, “nghẽn khâu nào gỡ khâu đó" theo hướng hài hoà lợi ích của các bên và đảm bảo đúng quy định của pháp luật.
![f071080223f88ea6d7e9.jpg](/TinTucHinhAnh/f071080223f88ea6d7e9.jpg)
Người dân đến liên hệ làm thủ tục hành chính tại Bộ phận Tiếp nhận và Trả kết quả xã An Phước
Đối với phòng Nội vụ huyện thường xuyên kiểm tra việc triển khai cải cách hành chính tại các cơ quan, đơn vị trực thuộc; quán triệt, nâng cao nhận thức, trách nhiệm của cán bộ, công chức, viên chức về thực hiện nhiệm vụ cải cách hành chính; Phát huy trách nhiệm người đứng đầu các đơn vị, địa phương trong lãnh đạo, chỉ đạo, đôn đốc việc thực hiện nhiệm vụ cải cách hành chính, khắc phục tình trạng giao khoán cho cấp phó, công chức tham mưu giúp việc. Bên cạnh đó, thường xuyên tiếp thu ý kiến của người dân, doanh nghiệp thông qua công tác tiếp dân, tiếp xúc cử tri, gặp gỡ đối thoại …nhằm kịp thời hoàn thiện các cơ chế, chính sách, cải thiện các quy trình thủ tục, nâng cao hiệu quả phục vụ người dân, doanh nghiệp.