Thực hiện công văn số 384/CAT-PC07 ngày 31/01/2024 của công an tỉnh Đồng Nai triển khai thực hiện công điện số 05/CĐ-TTg ngày 15/01/2024 của Thủ tướng Chính phủ về việc tăng cường công tác phòng cháy, chữa cháy; UBND huyện Long Thành đề nghị các cơ quan, đơn vị, UBND các xã, thị trấn tiếp tục thực hiện nghiêm túc, có hiệu quả các chủ trương của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước, chỉ đạo của Chính phủ, Bộ công an, Tỉnh ủy, HĐND và UBND tỉnh về công tác phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ; nêu cao trách nhiệm của người đứng đầu các cấp ủy, chính quyền; triển khai thực hiện hiệu quả các giải pháp, biện pháp bảo đảm an toàn PCCC và CNCH; Thủ trưởng các cơ quan, doanh nghiệp, đơn vị chịu trách nhiệm về việc bảo đảm an toàn PCCC tại cơ quan, đơn vị, địa phương được giao phụ trách, quản lý.
![b_20230912160912.jpg](/TinTucHinhAnh/b_20230912160912.jpg)
Ảnh minh họa
Song song đó tiếp tục tăng cường tuyên truyền, khuyến cáo, cảnh báo nguyên nhân, các biện pháp, kỹ năng thoát nạn, cứu người, bảo đảm an toàn PCCC đối với hộ gia đình có nhà để ở kết hợp sản xuất kinh doanh và các cơ sở có nguy cơ cháy, nổ cao để người dân, doanh nghiệp, tổ chức biết, tự giác thực hiện. Đồng thời tập trung hướng dẫn, kiểm tra an toàn PCCC đối với các cơ sở thuộc phạm vi quản lý, nhất là các cơ sở có nguy cơ cháy nổ cao; tăng cường công tác bồi dưỡng, huấn luyện nghiệp vụ PCCC và CNCH cho lực lượng PCCC dân phòng, cơ sở và người dân; phát huy hiệu quả phương châm “Bốn tại chỗ". Bên cạnh đó duy trì nghiêm chế độ thường trực chiến đấu 24/24 giờ, bảo đảm sẵn sàng huy động lực lượng, phương tiện, triển khai đồng bộ các biện pháp chữa cháy, cứu nạn, cứu hộ kịp thời nhằm hạn chế đến mức thấp nhất thiệt hại về người và tài sản.