Sáng 12/7, tổ Đại biểu HĐND huyện Long Thành đã tổ chức đoàn giám sát công tác cải cách hành chính năm 2023 và 6 tháng đầu năm 2024 tại UBND xã Lộc An.
Bộ phận một cửa UBND xã Lộc An
Trong năm 2023 và 6 tháng đầu năm 20224, công tác cải cách thủ tục hành chính tiếp tục được UBND xã Lộc An triển khai thực hiện theo hướng tạo thuận cho người dân và doanh nghiệp, góp phần vào việc phát triển kinh tế xã hội ở địa phương. Việc tiếp nhận hồ sơ trực tuyến, thu phí điện tử, số hóa hồ sơ được thực hiện đúng quy trình và không để hồ sơ trễ hạn. Kết quả trong năm 2023, UBND xã Lộc An đã tiếp nhận và xử lý 13.288 hồ sơ, trong đó giải quyết hồ sơ đúng hạn hơn 99%. Trong 6 tháng đầu năm 2024, tiếp nhận và xử lý hơn 7.500 hồ sơ, trong đó có hơn 98% hồ sơ giải quyết đúng hạn. Trong đó, tập trung ở các lĩnh vực như: Tư pháp hộ tịch, Địa chính, xây dựng và công tác chứng thực.
![990_9768.MXF.10_50_21_08.Still001.jpg](/TinTucHinhAnh/990_9768.MXF.10_50_21_08.Still001.jpg)
Đoàn giám sát làm việc với UBND xã Lộc An
Bên cạnh đó, UBND xã cũng tổ chức niêm yết công khai các thủ tục hành chính dịch vụ công mức độ 3 cấp xã và cấp huyện để người dân thuận tiện trong việc giải quyết thủ tục hành chính. Đồng thời, tổ chức sắp xếp, nâng cao hiệu quả hoạt động của bộ máy ở địa phương, đặc biệt ưu tiên việc bố trí nhân sự có năng lực, trình độ chuyên môn và nhiệt huyết để giải quyết thủ tục hành chính cho người dân. Qua đó, giúp bộ máy chính quyền ở xã ngày càng hoạt động có hiệu quả, phục vụ tốt cho người dân ở địa phương.