Xác định ngành chăn nuôi của huyện Long Thành là ngành kinh tế quan trọng trong phát triển nông nghiệp, nông thôn của huyện, việc tổ chức lại sản xuất ngành chăn nuôi phù hợp với định hướng phát triển kinh tế - xã hội, nhất là công nghiệp, dịch vụ, đô thị và dân cư trên địa bàn huyện, không chỉ góp phần thúc đẩy chuyển dịch cơ cấu kinh tế nông nghiệp, nông thôn mà còn tạo việc làm ổn định, tăng thu nhập cho nông hộ, cải thiện môi trường khu vực nông thôn.
![22211112221.png](/TinTucHinhAnh/22211112221.png)
Ảnh minh họa
Hiện nay, toàn huyện có 58 trang trại chăn nuôi heo và 14 trang trại chăn nuôi gia cầm, thủy cầm; tổng đàn gia súc, gia cầm có khoảng 5200 con trâu, bò; trên 97.000 con heo và gần 1.807.500 con gia cầm. Trong 6 tháng đầu năm 2024 trên địa bàn huyện không xảy ra các bệnh như: cúm gia cầm, dịch tả heo Châu Phi, lở mồm long móng. Các bệnh khác xảy ra ở mức độ thấp, được phát hiện và điều trị kịp thời. Tuy nhiện đã có ca bệnh dại xuất hiện trên địa bàn 02 xã: Phước Bình và Bàu Cạn, trong đó đã tiêu huỷ 02 con chó mắc bệnh dại theo quy định. Ngoài ra, đã tổ chức phun xịt trên 3.200 lít thuốc tiêu độc sát trùng phòng chống dịch bệnh; đồng thời, tiêm phòng trên địa bàn 5 xã: Bàu Cạn, Phước Bình, Phước Thái, Tân Hiệp, Bình An được tổng số 4.400/4.963 con chó, mèo, đạt tỷ lệ 88,7%. Hiện nay, đang thực hiện tiêm bổ sung đối với các xã còn lại.
Để tăng cường chất lượng và hiệu quả hoạt động ngành chăn nuôi đáp ứng yêu cầu công nghiệp hóa, hiện đại hóa và hội nhập quốc tế; huyện Long Thành tiếp tục nâng cấp cơ sở vật chất, ứng dụng công nghệ trong lĩnh vực chăn nuôi theo hướng chuyên sâu, hiện đại, đồng bộ. Đồng thời đẩy mạnh áp dụng khoa học và công nghệ trong các lĩnh vực chọn tạo giống vật nuôi chủ lực công nghệ cao, đảm bảo an toàn dịch bệnh hướng tới chăn nuôi bền vững.