Nhằm mở rộng vùng trồng để cung cấp nguyên liệu cho các cơ sở sản xuất thức ăn trên địa bàn và phát triển vùng trồng nguyên liệu phục vụ cho phát triển chăn nuôi hữu cơ, phát triển chăn nuôi đại gia súc; sử dụng có hiệu quả nguồn phụ phẩm nông nghiệp để đẩy mạnh phát triển nông nghiệp tuần hoàn, nâng cao giá trị bảo vệ môi trường gắn với xây dựng nông thôn mới. Đồng thời, thực hiện Kế hoạch số 242/KH-UBND ngày 11/7/2024 của Ủy ban nhân dân tỉnh Đồng Nai về triển khai Đề án phát triển công nghiệp chế biến thức ăn chăn nuôi trên địa bàn tỉnh Đồng Nai đến năm 2030;
![3214563.jpg](/TinTucHinhAnh/3214563.jpg)
Ảnh minh họa
Ủy ban nhân dân huyện Long Thành yêu cầu các cơ quan, đơn vị liên quan, Ủy ban nhân dân các xã, thị trấn tăng cường công tác tuyên truyền, khuyến khích việc áp dụng công nghệ để tự phối trộn thức ăn từ các nguyên liệu sẵn có tại địa phương nhằm giảm chi phí giá thành sản xuất và nâng cao chất lượng sản phẩm; sử dụng các loại thức ăn thảo dược, chế phẩm sinh học trong khẩu phần ăn của vật nuôi, giúp nâng cao sức đề kháng, giảm dịch bệnh. Đồng thời, khuyến khích phát triển các mô hình chế biến các loại thức ăn chăn nuôi hữu cơ bằng công nghệ, thiết bị nghiền trộn nhỏ và cơ động phù hợp với loại hình chăn nuôi nông hộ, hợp tác xã; mô hình thâm canh trồng cỏ, bắp sinh khối... kết hợp công nghệ chế biến thức ăn thô xanh hỗn hợp.
Bên cạnh đó, tăng cường công tác kiểm tra, kiểm soát chất lượng, nhất là các chỉ tiêu an toàn đối với thức ăn chăn nuôi; đẩy mạnh hoạt động tuyên truyền vận động người chăn nuôi sử dụng nguồn nguyên liệu trên địa bàn có giá trị dinh dưỡng cho gia súc, gia cầm; sử dụng tiết kiệm và hiệu quả nguồn nguyên liệu thức ăn chăn nuôi trên địa bàn huyện. Ngoài ra, tiếp tục có các chính sách thu hút doanh nghiệp đầu tư nhà máy sản xuất thức ăn chăn nuôi công nghiệp, trong đó khuyến khích áp dụng công nghệ cao, công nghệ tiên tiến, công nghệ mới, công nghệ sinh học nhằm sản xuất nhanh các chế phẩm sinh học thay thế kháng sinh, hóa chất sử dụng làm nguyên liệu thức ăn chăn nuôi.