Thực hiện Kế hoạch số 237/KH-UBND ngày 08/7/2024 của Ủy ban nhân dân tỉnh Đồng Nai về triển khai thực hiện Chương trình quốc gia Bảo vệ và phát triển nguồn lợi thủy sản trên địa bàn tỉnh Đồng Nai đến năm 2030. Ủy ban nhân dân huyện Long Thành giao Phòng Kinh tế chủ trì phối hợp cùng các cơ quan, đơn vị liên quan, Ủy ban nhân dân các xã, thị trấn tham mưu Ủy ban nhân dân huyện xây dựng Kế hoạch triển khai thực hiện.
![12121212123131313.png](/TinTucHinhAnh/12121212123131313.png)
Ảnh minh họa
Theo đó, việc bảo tồn, bảo vệ, tái tạo nguồn lợi thủy sản nhằm phục hồi và sử dụng hợp lý, hiệu quả nguồn lợi thủy sản và các hệ sinh thái thủy sinh; nâng cao nhận thức của cộng đồng và xã hội về bảo tồn, bảo vệ và phát triển nguồn lợi thủy sản góp phần phát triển thủy sản bền vững, giữ gìn tính đa dạng sinh học, giá trị tài nguyên sinh vật; chủ động ứng phó có hiệu quả với biến đổi khí hậu và nước biển dâng; thúc đẩy tăng trưởng xanh, nâng cao đời sống kinh tế cho người dân.
Để Chương trình quốc gia Bảo vệ và phát triển nguồn lợi thủy sản được triển khai thực hiện tốt; Ủy ban nhân dân huyện yêu cầu các đơn vị tăng cường công tác tuyên truyền, phổ biến, hướng dẫn các tổ chức, cá nhân có liên quan thực hiện các quy định của Luật Thủy sản và các văn bản hướng dẫn thi hành Luật; tăng cường truyền thông nâng cao nhận thức của các cấp, các ngành, cộng đồng và xã hội về vai trò, giá trị của nguồn lợi thủy sản và các hệ sinh thái thủy sinh; trách nhiệm bảo vệ nguồn lợi thủy sản, đặc biệt là bảo vệ loài thủy sản nguy cấp, quý, hiếm. Đồng thời tổ chức tuyên truyền, phổ biến giáo dục pháp luật, hướng dẫn người dân không sử dụng các hình thức khai thác thủy sản mang tính hủy diệt; vận động người dân thực hiện việc giao nộp chất nổ, chất độc, xung điện và ngư cụ cấm để khai thác thủy sản. Bên cạnh đó, rà soát, lập danh sách, tổ chức thực hiện ký cam kết không vi phạm pháp luật về khai thác và bảo vệ nguồn lợi thủy sản đối với các đối tượng khai thác thủy sản tại địa phương. Tiếp tục lồng ghép nội dung giáo dục về bảo tồn, bảo vệ và phát triển nguồn lợi thủy sản vào chương trình giảng dạy, học tập trong chương trình ngoại khóa ở trường học nhằm cung cấp thông tin, kiến thức cơ bản về quản lý, bảo tồn, bảo vệ và phát triển nguồn lợi thủy sản, sử dụng bền vững nguồn lợi thủy sản cho các em học sinh.