Thực hiện Chỉ thị số 06/CT-UBND ngày 10/7/2024 của Ủy ban nhân dân tỉnh Đồng Nai về việc tăng cường lãnh đạo, chỉ đạo công tác bảo đảm an toàn thực phẩm; Ủy ban nhân dân huyện Long Thành giao Phòng y tế chủ trì phối hợp cùng các cơ quan, đơn vị liên quan, Ủy ban nhân dân các xã, thị trấn triển khai thực hiện.
![HOI NGHI TRIEN KHAI THANG HANH DONG VSATTP.mp4.00_00_46_11.Still001.jpg](/TinTucHinhAnh/HOI%20NGHI%20TRIEN%20KHAI%20THANG%20HANH%20DONG%20VSATTP.mp4.00_00_46_11.Still001.jpg)
Hội nghị triển khai kế hoạch tháng hành động vì an toàn thực phẩm năm 2024
Theo đó để công tác bảo đảm an toàn thực phẩm đạt hiệu quả cao; Ủy ban nhân dân huyện yêu cầu các đơn vị nhanh chóng xây dựng và nhân rộng các mô hình bảo đảm an toàn thực phẩm, đẩy mạnh hoạt động kết nối cung - cầu thực phẩm an toàn theo chuỗi; tiếp tục duy trì triển khai có hiệu quả công tác quản lý hoạt động kinh doanh thực phẩm, kinh doanh dịch vụ ăn uống, thức ăn đường phố xung quanh các khu, cụm công nghiệp, trước cổng trường và tại các bếp ăn tập thể. Tổ chức kiểm tra, giám sát chặt chẽ việc chấp hành pháp luật về an toàn thực phẩm, vệ sinh thú y đối với cơ sở nhỏ lẻ giết mổ, thu gom sản phẩm nông, lâm, thủy sản; cơ sở sản xuất, chế biến, kinh doanh thực phẩm, các chợ trên địa bàn và theo phân cấp quản lý. Tiếp tục đẩy mạnh hoạt động đấu tranh chống gian lận thương mại về an toàn thực phẩm, kiểm soát hoạt động quảng cáo, kinh doanh thực phẩm đa cấp; kiên quyết xử lý các tổ chức, cá nhân vi phạm pháp luật về an toàn thực phẩm. Đồng thời duy trì, nâng cao hiệu quả công tác phối hợp vận động và giám sát bảo đảm an toàn thực phẩm của các tổ chức chính trị - xã hội; tăng cường truyền thông, giáo dục kiến thức, pháp luật về an toàn thực phẩm, biện pháp phòng ngừa ngộ độc thực phẩm và các bệnh truyền qua thực phẩm để người dân nắm và thực hiện. Bên cạnh đó, kịp thời đưa tin về gương người tốt, việc tốt, cũng như công khai các tổ chức, cá nhân vi phạm quy định pháp luật về an toàn thực phẩm để người tiêu dùng biết, chủ động phòng ngừa.