Chiều ngày 5/7/2024, Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện tổ chức Hội nghị phản biện xã hội đối với dự thảo Tờ trình về điều chỉnh chủ trương đầu tư dự án Hạ tầng khu tái định cư tại thị trấn Long Thành giai đoạn 1. Về tham dự hội nghị có đại diện lãnh đạo các cơ quan, ban ngành, đoàn thể huyện; đại diện các Ban tư vấn- Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện và Ban Thường trực Ủy ban MTTQ Việt Nam các xã, thị trấn. Bà Nguyễn Thị Kiều Lan- Phó Chủ tịch UBMTTQ Việt Nam huyện chủ trì hội nghị.
Dự án Hạ tầng khu tái định cư tại thị trấn Long Thành giai đoạn 1 đã được Hội đồng nhân huyện thông qua tại Nghị quyết 09/NQ-HĐND ngày 20/3/2024 với diện tích 26,89 hecta, tổng vốn đầu tư khoảng 934 tỷ đồng, bao gồm 893 lô với các hạng mục: đường giao thông, hệ thống cấp thoát nước; hệ thống cấp điện chiếu sáng, thông tin; công trình xử lý nước thải; trường mầm non; tuyến cống thoát nước và các công trình xã hội phục vụ nhu cầu sinh hoạt cho khoảng 3.572 hộ dân tái định cư trên địa bàn huyện Long Thành.
![03789.MTS.00_00_05_17.Still001.jpg](/TinTucHinhAnh/03789.MTS.00_00_05_17.Still001.jpg)
![03816.MTS.00_00_02_10.Still001.jpg](/TinTucHinhAnh/03816.MTS.00_00_02_10.Still001.jpg)
![03771.MTS.00_00_06_07.Still001.jpg](/TinTucHinhAnh/03771.MTS.00_00_06_07.Still001.jpg)
Hình ảnh hội nghị
Tuy nhiên, theo Ban quản lý Dự án huyện cho biết, qua rà soát Dự án Hạ tầng khu tái định cư tại thị trấn Long Thành giai đoạn 1 là dự án có nhu cầu sử dụng đất và tái định cư lớn trong khi hiện nay các chi phí liên quan đến công tác đền bù, giải phóng mặt bằng đang tăng theo từng năm, do đó sẽ gây khó khăn cho công tác đền bù nếu triển khai cùng lúc các hạng mục hạ tầng kỹ thuật và xây dựng công trình xã hội. Do đó, Ban quản lý dự án huyện kiến nghị UBND huyện trình HĐND huyện xem xét điều chỉnh giảm hạng mục xây dựng trường mầm non và Điều chỉnh cơ cấu chi phí cắt giảm hạng mục xây dựng trường mầm non vào chi phí bồi thường, giải phóng mặt bằng.
Đa số các đại biểu tham dự đều nhất trí và mong muốn dự án sớm được triển khai xây dựng nhằm bảo đảm quyền và lợi ích hợp pháp của Nhân dân; đồng thời phát huy dân chủ, tăng cường đồng thuận xã hội trong việc thực hiện các dự án đầu tư trên địa bàn huyện Long Thành.