Trước thực trạng nhiều xe ba bánh chế tạo thủ công không đảm bảo an toàn, thường chở hàng hóa cồng kềnh, quá khổ, che khuất tầm nhìn của người tham gia giao thông, tiềm ẩn nguy cơ gây tai nạn, UBND huyện Long Thành đã có công văn đề nghị các ban ngành, địa phương đồng loạt ra quân, xử lý nghiêm vi phạm trên địa bàn.
![xe-cho-ton-11234968.jpg](/TinTucHinhAnh/xe-cho-ton-11234968.jpg)
Xe ba gác chở tôn cồng kềnh gây tai nạn giao thông trên địa bàn xã Phước Thái mới đây
Cụ thể, lực lượng Công an huyện và công an các xã, thị trấn thực hiện công tác điều tra cơ bản, tăng cường lực lượng tuần tra, kiểm soát và kiên quyết xử lý nghiêmcác trường hợp sử dụng các loại xe tự chế 3,4 bánh, xe công nông,... chở hàng hóa công kềnh; phương tiện cơ giới đường bộ không đăng ký, không đảm bảo an toàn kỹ thuật, xe hết niên hạn sử dụng, các phương tiện thuộc diện bị đình chỉ. tham gia giao thông; sử dụng giấy tờ bất hợp pháp để lưu hành. Kiên quyết xử lý nghiêm các trường hợp cản trở, chống đối việc kiểm tra, kiểm soát của cơ quan chức năng. Đồng thời thông báo, hướng dẫn các tổ chức, cá nhân có xe hết niên hạn sử dụng đến cơ quan Cảnh sát giao thông làm thủ tục thu hồi giấy chứng nhận đăng ký, biển số xe. Bên cạnh đó, tuyên truyền, vận động các tổ chức, cá nhân liên quan ký cam kết không sản xuất, sử dụng các phương tiện tự lắp ráp, độ, chế nhằm bảo đảm trật tự, an toàn giao thông trên địa bàn huyện. Ngoài ra tăng cường phổ biến các hình thức xử phạt và mức phạt đối với từng trường hợp vi phạm. Chủ động phối hợp với các ngành và lực lượng chức năng liên quan rà soát các cơ sở kinh doanh, cá nhân kinh doanh, buôn bán vật liệu xây dựng tổ chức ký cam kết về việc không sử dụng các phương tiện tự sản xuất, lắp ráp, hết niên hạn sử dụng vận chuyển hàng hóa vả lưu thông trên các tuyến đường bộ.