Nhằm tạo miễn dịch cho đàn gia súc, gia cầm và ngăn chặn các loại dịch bệnh nguy hiểm xảy ra ở diện rộng, ngăn ngừa bệnh truyền nhiễm lây từ động vật sang người, UBND huyện Long Thành triển khai công tác phòng chống dịch bệnh cúm gia cầm, tập trung tiêm phòng vacxin phòng bệnh theo đàn vật nuôi trên địa bàn.
![chan-nuoi 6.jpeg](/TinTucHinhAnh/chan-nuoi%206.jpeg)
Người dân và các hộ chăn nuôi cần chủ động phòng, chống dịch cúm gia cầm để bảo vệ sức khỏe cho bản thân và mọi người xung quanh
![Người dân tiêm văc xin cho chó mèo theo quy định của pháp luật.jpg](/TinTucHinhAnh/Người%20dân%20tiêm%20văc%20xin%20cho%20chó%20mèo%20theo%20quy%20định%20của%20pháp%20luật.jpg)
Người dân cần tiêm vắc xin dại cho chó, mèo nuôi đầy đủ để phòng bệnh dại
Theo kết quả kiểm tra thực tế ở các địa phương cho thấy, tỷ lệ tiêm phòng Dại trên đàn chó mèo hiện rất thấp, dưới 21%. Như những năm trước, càng về cuối năm, nguy cơ bùng phát và lây lan dịch bệnh ở đàn gia súc, gia cầm càng lớn. Do vậy, để phòng trừ dịch hại và hạn chế tối đa bùng phát dịch trên địa bàn, ngành nông nghiệp và người dân cần tăng cường, chủ động các giải pháp phòng, chống dịch bệnh cho gia súc, gia cầm. Trong đó tăng cường kiểm tra, giám sát dịch bệnh nhằm phát hiện sớm ổ dịch trên đàn gia súc, gia cầm; tổ chức thống kê đàn vật nuôi, số lượng vật nuôi thuộc diện tiêm phòng của các địa phương; vận động người chăn nuôi tổ chức tiêm vacxin phòng các bệnh nguy hiểm, đặc biệt là bệnh cúm gia cầm, bảo đảm tối thiếu 80% đàn vật nuôi được tiêm đủ, đúng loại vacxin. Đồng thời thành lập các đoàn công tác trực tiếp kiểm tra, đôn đốc công tác phòng chống dịch bệnh động vật và tổ chức tiêm phòng theo quy định. Ngoài ra Trung tâm Y tế huyện, Trạm Y tế xã thường xuyên tư vấn tiêm phòng và theo dõi sức khỏe cho gia đình có chó bệnh Dại và các gia đình nuôi chó, mèo; thông báo cho các gia đình nuôi chó và người bị chó cắn liên hệ với Trung tâm Y tế huyện, Trạm Y tế xã để được tư vấn tiêm phòng và theo dõi sức khỏe.