Nhằm hưởng ứng Ngày đất ngập nước Thế giới năm 2024, UBND huyện Long Thành vừa có văn bản đề nghị các đơn vị có liên quan, UBND các xã, thị trấn căn cứ chức năng, nhiệm vụ được phân công triển khai thực hiện; trong đó đẩy mạnh công tác tuyên truyền, phổ biến về giá trị và tầm quan trọng của các vùng đất ngập nước đối với sự sống của con người và thiên nhiên, tăng cường nhận thức về các mối đe dọa chính đối với hệ sinh thái đất ngập nước, đồng thời kêu gọi mọi người dân cùng cam kết bảo vệ, sử dụng bền vững các vùng đất ngập nước, tăng cường quản lý, phục hồi đất ngập nước.
![LANH DAO HUYEN KIEM TRA CONG TAC RA QUAN PHONG CHONG SOT XUAT HUYET.mp4.00_00_49_18.Still001.jpg](/TinTucHinhAnh/LANH%20DAO%20HUYEN%20KIEM%20TRA%20CONG%20TAC%20RA%20QUAN%20PHONG%20CHONG%20SOT%20XUAT%20HUYET.mp4.00_00_49_18.Still001.jpg)
![LANH DAO HUYEN KIEM TRA CONG TAC RA QUAN PHONG CHONG SOT XUAT HUYET.mp4.00_00_58_03.Still002.jpg](/TinTucHinhAnh/LANH%20DAO%20HUYEN%20KIEM%20TRA%20CONG%20TAC%20RA%20QUAN%20PHONG%20CHONG%20SOT%20XUAT%20HUYET.mp4.00_00_58_03.Still002.jpg)
Ảnh minh họa ( Lãnh đạo huyện kiểm tra tuyến đường Chu Văn An)
Bên cạnh đó, tiến hành các hoạt động truyền thông phù hợp, tổ chức lễ kỷ niệm, các cuộc thi, triển lãm hoặc phát động các phong trào gắn với chủ đề Ngày Đất ngập nước Thế giới năm 2024 với chủ đề “Đất ngập nước và Phúc lợi cho con người". Đồng thời UBND huyện cũng đề nghị tích hợp nội dung về bảo vệ giá trị đất ngập nước, quản lý, phục hồi và sử dụng bền vững các vùng đất ngập nước vào các chương trình, quy hoạch, kế hoạch, dự án phát triển của địa phương. Đẩy mạnh thực hiện các giải pháp bảo tồn, quản lý và phục hồi các vùng đất ngập nước, trong đó, lưu ý đến công tác tổ chức các hoạt động thu gom rác thải tại các khu dân cư ven đầm, hồ, không để xảy ra tình trạng người dân đổ rác xuống đầm, hồ gây ảnh hưởng chất lượng nước và hệ sinh thái đất ngập nước.