Ngày 07/3, Phòng Tài nguyên Môi trường huyện Long Thành tổ chức cuộc họp triển khai công tác phối hợp hoạt động truyền thông môi trường trên địa bàn huyện năm 2024. Tham dự có đại diện các phòng, ban chuyên môn cùng cán bộ làm công tác môi trường tại 14 xã, thị trấn trên địa bàn.
![z5226182788717_46c43dfd844a413b56c3516352ad7f6a.jpg](/TinTucHinhAnh/z5226182788717_46c43dfd844a413b56c3516352ad7f6a.jpg)
Phòng TNMT huyện tổ chức họp triển khai công tác phối hợp hoạt động truyền thông môi trường trên địa bàn năm 2024
Năm 2023, hoạt động phối hợp tuyên truyền giữa Phòng Tài nguyên và Môi trường huyện với các ngành, tổ chức chính trị, xã hội trên địa bàn được phủ kín trên các lĩnh vực, hoạt động liên quan đến tài nguyên và môi trường. Nhờ vậy, tỷ lệ người dân tự giác tham gia các hoạt động bảo vệ môi trường ngày càng tăng; nhiều mô hình quần chúng bảo vệ môi trường được xây dựng và duy trì, nâng cao hiệu quả hoạt động.
![z5226182771397_25b2995ecfa19b205bccffa5cc792d68.jpg](/TinTucHinhAnh/z5226182771397_25b2995ecfa19b205bccffa5cc792d68.jpg)
Đại diện các ban, ngành tham gia góp ý công tác phối hợp truyền thông trong lĩnh vực môi trường năm 2024
Tiếp tục thực hiện chương trình phối hợp truyền thông về môi trường năm 2024, Phòng Tài nguyên và Môi trường huyện Long Thành đề nghị các ban ngành, địa phương nâng cao hiệu quả công tác tuyên truyền, thực hiện lồng ghép nội dung bảo vệ môi trường trong các hội thi, hội nghị, sinh hoạt chi, tổ hội; thường xuyên tổ chức các đợt ra quân dân vận dọn dẹp vệ sinh môi trường; xây dựng và duy trì các mô hình, sáng kiến hiệu quả về bảo vệ môi trường, đặc biệt là các mô hình bảo vệ môi trường dựa vào cộng đồng. Bên cạnh đó, phối hợp hướng dẫn các biện pháp thu gom, xử lý chất thải rắn sinh hoạt, rác thải nông nghiệp, rác thải y tế đúng theo quy định. Ngoài ra, thành lập các đoàn thanh, kiểm tra về công tác bảo vệ môi trường đối với các khu vực trọng điểm, có các chế tài xử lý vi phạm quy định về bảo vệ môi trường, qua đó nâng cao nhận thức về bảo vệ môi trường, cải thiện chất lượng môi trường trên địa bàn huyện.