Ngày 17/8/2023, Ban Thường vụ Huyện ủy Long Thành ban hành Thông tri số 09-TT/HU về lãnh đạo Đại hội Đại hội Mặt trận Tổ quốc cấp cơ sở, tiến tới Đại hội đại biểu Mặt trận Tổ quốc Việt Nam huyện Long Thành lần thứ XIII, nhiệm kỳ 2024 - 2029.
Theo đó Mặt trận Tổ quốc Việt Nam huyện Long Thành đã xây dựng Hướng dẫn số 93-HD- MTTQ-BTT để hướng dẫn tổ chức Đại hội; phát động thực hiện công trình chào mừng Đại hội Mặt trận Tổ quốc Việt Nam cấp cơ sở, tiến tới Đại hội Đại biểu Mặt trận Tổ quốc Việt Nam huyện Long Thành lần thứ XIII, nhiệm kỳ 2024-2029, Đại hội Đại biểu Mặt trận Tổ quốc Việt Nam tỉnh Đồng Nai lần thứ X, nhiệm kỳ 2024-2029.
Hình ảnh đại hội Mặt trận Tổ quốc xã Bình Sơn nhiệm kỳ 2024-2029
Để đại hội Mặt trận Tổ quốc cấp cơ sở tổ chức thành công, Ban Thường trực Ủy ban Mặt trận Tổ quốc huyện chỉ đạo, hướng dẫn Mặt trận Tổ quốc các xã, thị trấn xây dựng kế hoạch, chuẩn bị các văn kiện đại hội, các biểu mẫu phục vụ cho đại hội, đặc biệt là làm tốt công tác nhân sự ủy ban, ban thường trực khóa mới đảm bảo các nguyên tắc, quy định của Đảng, Nhà nước và Điều lệ Mặt trận Tổ quốc. Chú trọng công tác tuyên truyền, đẩy mạnh phong trào thi đua lập thành tích chào mừng Đại hội Mặt trận Tổ quốc các cấp nhiệm kỳ 2024-2029.
Ban Thường trực Ủy ban MTTQVN huyện Long Thành đã chọn 2/14 đơn vị gồm xã Phước Thái và An Phước để chỉ đạo đại hội điểm. Ngay sau đại hội điểm, Ban Thường trực Ủy ban MTTQ huyện đã tiến hành tổ chức đánh giá và rút kinh nghiệm trong công tác tổ chức đại hội, công tác hậu cần, công tác tuyên truyền, nhân sự để tổ chức đại hội tốt hơn. Từ sau đại hội điểm, đến cuối tháng 3/2024 Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện đã hoàn thành việc chỉ đạo tổ chức đại hội Mặt trận Tổ quốc cấp cơ sở, nhiệm kỳ 2024-2029, đảm bảo theo kế hoạch đề ra.
Hình ảnh đại hội Mặt trận Tổ quốc xã Lộc An nhiệm kỳ 2024-2029
Nhìn chung, công tác tổ chức đại hội đã được Mặt trận Tổ quốc các xã, thị trấn thực hiện nghiêm túc, chặt chẽ, đúng quy định của Điều lệ và hướng dẫn của Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam. Chương trình đại hội được chuẩn bị chu đáo, tạo được ấn tượng và không khí sôi nổi. Nội dung báo cáo chính trị trình đại hội đã được các đơn vị chuẩn bị kỹ lưỡng, đánh giá khách quan, toàn diện về những kết quả đã đạt được, ưu điểm, hạn chế, nguyên nhân và bài học kinh nghiệm trong nhiệm kỳ qua. Đồng thời đưa ra chương trình hành động nhiệm kỳ mới sát thực tiễn, bám sát tinh thần nghị quyết đại hội Đảng các cấp và nhiệm vụ chính trị của từng địa phương.
Để Đại hội MTTQ huyện Long Thành lần thứ XIII nhiệm kỳ 2024-2029, dự kiến tổ chức trong tháng 5/2024 thành công tốt đẹp, cùng với việc tiếp tục đẩy mạnh phong trào thi đua chào mừng Đại hội Mặt trận Tổ quốc các cấp, Mặt trận Tổ quốc huyện sẽ tăng cường công tác tuyên truyền với nhiều hình thức, nhất là tuyên truyền trực quan trước, trong và sau đại hội. Đồng thời, tập trung xây dựng hệ thống văn kiện, nhất là báo cáo chính trị đảm bảo chất lượng, đánh giá đúng kết quả đạt được nhiệm kỳ qua, chỉ ra hạn chế, những bài học kinh nghiệm, xây dựng chương trình hành động để thực hiện tốt nhiệm kỳ tới.