Thực hiện văn bản số 2326/SLĐTBXH-BVCSTE&BĐG ngày 04/4/2024 của Sở Lao động Thương binh và Xã hội tỉnh Đồng Nai về việc cung cấp clip truyền thông về phòng, chống tai nạn thương tích, xâm hại trẻ em cho học sinh tiểu học, trung học cơ sở và phụ huynh trên địa bàn tỉnh Đồng Nai đến Ủy ban nhân dân các huyện, thành phố trên địa bàn; Ủy ban nhân dân huyện Long Thành giao phòng Lao động Thương binh và Xã hội, phòng Giáo dục Đào tạo, phòng Văn hóa và Thông tin, Trung tâm Văn hóa Thông tin và Thể thao, Ủy ban nhân dân các xã, thị trấn cùng các đơn vị có liên quan căn cứ chức năng, nhiệm vụ triển khai thực hiện tốt.
![1221111445678.jpg](/TinTucHinhAnh/1221111445678.jpg)
Ảnh minh họa
Theo đó các đơn vị cần phối hợp tăng cường công tác tuyên truyền các kỹ năng về bảo vệ trẻ em, phòng chống tai nạn thương tích, đuối nước, bạo lực, xâm hại tình dục và cung cấp các clip truyền thông cho học sinh, cha, mẹ hoặc người đang trực tiếp nuôi dưỡng trẻ em. Việc cung cấp clip truyền thông nhằm giúp trẻ em và cha, mẹ hoặc người đang trực tiếp nuôi dưỡng trẻ em nhận diện được các hình thức bạo lực, xâm hại tình dục trẻ em; những giải pháp bảo vệ an toàn cho trẻ em trên môi trường mạng; các địa chỉ hỗ trợ trẻ em khi bị xâm hại, bạo lực... Qua đó, góp phần nâng cao ý thức tự giác và kỹ năng tự bảo vệ cho gia đình, trẻ em trước nguy cơ bị xâm hại, bạo lực; tạo điều kiện cho trẻ em được sống và phát triển trong môi trường an toàn, thân thiện.