Nhằm tăng cường sự chỉ đạo của Cấp ủy, chính quyền các cấp, huy động sự tham gia tích cực của các Ban, ngành đoàn thể và vận động các tầng lớp nhân dân để thực hiện yêu cầu, nhiệm vụ và các mục tiêu về duy trì vững chắc mức sinh thay thế; đưa tỉ số giới tính khi sinh về mức can bằng tự nhiên; tận dụng hiệu quả cơ cấu dân số vàng, thích ứng với già hóa dân số; phân bổ dân số hợp lý; nâng cao chất lượng dân số, góp phần phát triển đất nước nhanh, bền vững; Đồng thời thực hiện Văn bản số 2014/SYT-NV ngày 04 tháng 5 năm 2024 của Sở Y tế về việc hướng dẫn truyền thông giáo dục công tác Dân số năm 2024. UBND huyện Long Thành yêu cầu Trung tâm Y tế huyện phối hợp phòng Văn hóa và Thông tin, phòng Y tế, Trung tâm Văn hóa Thông tin và Thể thao huyện, UBND các xã, thị trấn và các ngành liên quan tăng cường tuyên truyền giáo dục công tác Dân số năm 2024.
Trong đó, đẩy mạnh truyền thông thường xuyên những vấn đề dân số ảnh hưởng trực tiếp đến sự phát triển bền vững của đất nước và địa phương như: sự chênh lệch mức sinh đáng kể giữa các vùng, đối tượng và nguy cơ không đạt được mục tiêu duy trì mức sinh thay thế trên phạm vi toàn quốc; tốc độ già hóa dân số nhanh và sớm trở thành quốc gia dân số già là thách thức lớn cho phát triển kinh tế và an sinh xã hội; 2 tỉ số giới tính khi sinh vẫn luôn ở mức cao; chất lượng dân số.
Huyện Long Thành tổ chức buổi Truyền thông về mất cân bằng giới tính khi sinh và chăm sóc sức khỏe sinh sản vị thành niên tại trường THCS Nguyễn Đức Ứng( Ảnh minh họa)
Bên cạnh đó, tăng cường tuyên truyền chuyên đề về lợi ích của việc sinh đủ hai con; các yếu tố bất lợi của việc kết hôn, sinh con quá muộn, sinh ít con đối với phát triển đất nước; tập trung vận động nam, nữ thanh niên kết hôn trước 30 tuổi và sinh đủ 2 con trước 35 tuổi; Tuyên truyền về lợi ích và tầm quan trọng của việc tư vấn và khám sức khỏe trước khi kết hôn cho thanh niên; thực hiện tầm soát, chẩn đoán, điều trị một số bệnh, tật trước sinh và sơ sinh, vận động người dân tự nguyện tham gia; Tuyên truyền về quyền và nghĩa vụ của người di cư, phát huy các yếu tố tích cực của quá trình di cư, đóng góp vào sự phát triển kinh tế - xã hội của nơi đi và nơi đến, góp phần chăm sóc và nâng cao chất lượng dân số, nhất là vùng nhập cư; Ngoài ra, tuyên truyền các sự kiện như: Ngày Dân số Thế giới 11/7; Ngày tránh thai Thế giới (26/9); Ngày Quốc tế Người cao tuổi (01/10); Ngày Quốc tế trẻ em gái (11/10); Ngày Dân số Việt Nam (26/12).