Nhằm phổ biến kịp thời, sâu rộng Luật Thực hiện Dân chủ ở cơ sở và văn bản hướng dẫn thi hành liên quan đến đời sống xã hội, qua đó nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành pháp luật cho cán bộ, công chức, viên chức và nhân dân, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của nhà nước, tổ chức, công dân và xã hội. Phòng Tư pháp huyện Long Thành vừa ban hành kế hoạch tuyên truyền thực hiện Quy chế dân chủ năm 2024.
Theo đó, trong quý II năm 2024 Phòng tư pháp huyện Long Thành sẽ phối hợp tập trung tuyên truyền thường xuyên Luật Thực hiện Dân chủ cơ sở và các văn bản liên quan đến đảng viên, cán bộ, công chức, viên chức, những người hoạt động không chuyên trách cấp xã cán bộ ấp, khu, tổ nhân dân và người dân trên địa bàn huyện thông qua các hình thức tuyên truyền trực tiếp, tổ chức hội thi tìm hiểu pháp luật, tuyên truyền thông qua sinh hoạt các tổ chức đoàn thể, tổ nhân dân; tuyên truyền trên hệ thống Đài truyền thanh cấp huyện, xã; áp phích, băng rôn, tờ rơi với nội dung ngắn gọn, dễ hiểu, dễ thực hiện, có trọng tâm trọng điểm; đồng thời kết hợp chặt chẽ giữa công tác phổ biến giáo dục pháp luật với việc tổ chức thi hành pháp luật, tập trung địa bàn có điều kiện kinh tế, xã hội khó khăn, các vùng có nhiều đồng bào dân tộc thiểu số sinh sống.
Huyện Long Thành tham dự hội nghị trực tuyến tập huấn kỹ năng tuyên truyền, phổ biến giáo dục pháp luật cho đội ngũ báo cáo viên cấp huyện, tuyên truyền viên cấp xã năm 2023( Ảnh minh họa)
Căn cứ nội dung kế hoạch nêu trên, Phòng Tư pháp huyện đề nghị Hội đồng PBGDPL các xã, thị trấn tham mưu cấp ủy, chính quyền chỉ đạo cho các ngành, các tổ chức chính trị xã hội cùng công chức Tư pháp xã mời các đoàn viên, hội viên và nhân dân tham dự đông đủ, đúng thời gian. Qua đó, góp phần nâng cao nhận thức, trách nhiệm, vai trò gương mẫu của cán bộ, đảng viên nhất là người đứng đầu về thực hiện dân chủ ở cơ sở, phát huy quyền làm chủ của nhân dân theo phương châm “Dân biết, dân bàn, dân làm, dân kiểm tra, dân giám sát, dân thụ hưởng".